అమరావతిలోని ఆర్-5 జోన్‌లో ఇళ్ల స్థలాల కేటాయింపుపై ఆంధ్రప్రదేశ్ హైకోర్టు తీర్పును రిజర్వ్ చేసింది


ప్రతిపాదిత పథకం ఆంధ్రప్రదేశ్ క్యాపిటల్ సిటీ ల్యాండ్ పూలింగ్ స్కీమ్ (ఫార్ములేషన్ అండ్ ఇంప్లిమెంటేషన్) రూల్స్, 2015 మరియు రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 14, 19, 21 & 197 నిబంధనలకు విరుద్ధంగా ఉందని రాజధాని ప్రాంతానికి చెందిన రైతులు వాదించారు.

‘పెదలందరికి ఇల్లు’ పథకం కింద అమరావతిలోని R-5 జోన్‌లో వారి స్థానిక జిల్లాలతో సంబంధం లేకుండా ఆర్థికంగా వెనుకబడిన వర్గాల (EWS) కోసం ఇంటి స్థలాల కేటాయింపుపై ఆంధ్రప్రదేశ్ హైకోర్టు తన తీర్పును రిజర్వ్ చేసింది.

మార్చి 31, 2023 నాటి 45 జిఓ చెల్లుబాటుకు వ్యతిరేకంగా రాజధాని ప్రాంతానికి చెందిన రైతులు దాఖలు చేసిన రిట్ పిటిషన్ల బ్యాచ్ విచారణను మే 3 (బుధవారం) హైకోర్టు పూర్తి చేసింది.

అమరావతి భూకేటాయింపు నిబంధనలు, 2017లోని నంబర్ 6.5.3 ప్రకారం గుంటూరు, ఎన్టీఆర్ జిల్లాల కలెక్టర్లకు వరుసగా 550.65 ఎకరాలు, 583.93 ఎకరాలు అప్పగిస్తూ జారీ చేసిన జీవోకు చట్టబద్ధత ఏమిటని రైతులు ప్రశ్నించారు. రిజర్వ్ ధర మరియు చెల్లింపుల రసీదు.

ప్రతిపాదిత పథకం ఆంధ్రప్రదేశ్ రాజధాని నగర ల్యాండ్ పూలింగ్ స్కీమ్ (ఫార్ములేషన్ అండ్ ఇంప్లిమెంటేషన్) రూల్స్, 2015 మరియు రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 14, 19, 21 & 197 యొక్క సంబంధిత నిబంధనలను ఉల్లంఘించిందని బాధిత రైతులు వాదించారు. అమరావతి మాస్టర్‌ప్లాన్, జోన్ల నిబంధనలను మార్చవద్దని గతంలో హైకోర్టు ఆదేశించినా ప్రభుత్వం ఏకపక్షంగా వాటిని సవరించిందని ఆరోపించారు.

 

Leave a Comment